Những đối tượng nào bắt buộc đổi từ Căn cước công dân loại mã vạch sang thẻ có gắn chip?

0:00 / 0:00
0:00
HHT - Rất nhiều người đặt ra câu hỏi: Các trường hợp nào sẽ bắt buộc đổi Căn cước công dân mã vạch sang thẻ Căn cước công dân có gắn chip?

Các trường hợp phải đổi Căn cước mã vạch sang gắn chip

Từ năm 2016 - khi Luật Căn cước công dân 2014 có hiệu lực thi hành, việc cấp Căn cước công dân mã vạch đã được triển khai ở một số địa phương. Năm 2021, Bộ Công an triển khai cấp Căn cước công dân gắn chip ở tất cả các tỉnh, thành trên cả nước, thay vì mẫu Căn cước công dân mã vạch như trước đây.

Theo Điều 23 của Luật Căn cước công dân, những trường hợp phải đi đổi Căn cước công dân mã vạch sang Căn cước công dân gắn chip:

- Thẻ bị hư hỏng không sử dụng được.

- Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng.

- Xác định lại giới tính, quê quán.

- Có sai sót về thông tin trên thẻ Căn cước công dân.

- Người đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Bên cạnh đó, trong những trường hợp sau phải đi làm thủ tục cấp lại Căn cước công dân:

- Bị mất thẻ Căn cước công dân.

- Được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

Tóm lại, có 06 trường hợp bắt buộc phải đi đổi Căn cước công dân mã vạch sang Căn cước công dân gắn chip và 2 trường hợp phải đi làm thủ tục cấp lại Căn cước công dân. Khi đó, từ Căn cước công dân mã vạch, người dân sẽ được cấp lại Căn cước công dân gắn chip.

Những đối tượng nào bắt buộc đổi từ Căn cước công dân loại mã vạch sang thẻ có gắn chip? ảnh 1

Không đi đổi sang Căn cước công dân gắn chip có bị phạt?

Như phân tích ở trên, chỉ những người thuộc các trường hợp nêu trên mới cần phải đi đổi từ Căn cước công dân mã vạch sang Căn cước công dân gắn chip. Không phải tất cả những người đang sử dụng Căn cước công dân mã vạch đều cần phải đổi.

Vừa qua, có một số thông tin cho rằng, nếu không đi đổi sang Căn cước công dân gắn chip trước ngày 01/7/2021 sẽ bị phạt. Đây là thông tin hoàn toàn sai lệch. Hiện không có một văn bản pháp luật nào quy định về việc không đi đổi từ Căn cước công dân mã vạch sang Căn cước công dân gắn chip thì bị phạt, cho dù là thuộc các trường hợp bắt buộc phải đi đổi như trên.

Tuy nhiên, người dân vẫn được khuyến khích đi đổi sang Căn cước công dân gắn chip trước ngày 01/7/2021 do: Lệ phí đổi thẻ ở thời điểm này đang được giảm 50%; Đổi thẻ để cập nhật dữ liệu vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư; Hiện nay, cơ quan công an đang tổ chức cấp lưu động, ngoài giờ hành chính.

Những đối tượng nào bắt buộc đổi từ Căn cước công dân loại mã vạch sang thẻ có gắn chip? ảnh 5
Theo Luật Việt Nam
MỚI - NÓNG

Có thể bạn quan tâm

Có người đã dự báo về động đất mạnh ở Thổ Nhĩ Kỳ từ 3 ngày trước, các nhà khoa học nói gì?

Có người đã dự báo về động đất mạnh ở Thổ Nhĩ Kỳ từ 3 ngày trước, các nhà khoa học nói gì?

HHT - Một bài đăng trên mạng xã hội vào ngày 3/2/2023 - tức là 3 ngày trước khi xảy ra những trận động đất kinh hoàng ở Thổ Nhĩ Kỳ và Syria - dường như đã “dự báo” về thảm họa này. Bài đăng hiện đã được xem đến hơn 41 triệu lượt. Các nhà khoa học nói gì về sự việc này?
Video sóng thần ập vào Thổ Nhĩ Kỳ sau động đất được xem gần 1 triệu lượt có phải là thật?

Video sóng thần ập vào Thổ Nhĩ Kỳ sau động đất được xem gần 1 triệu lượt có phải là thật?

HHT - Một đoạn video ghi lại cảnh sóng thần tiến vào bờ biển, được chú thích là sóng thần sau động đất ở Thổ Nhĩ Kỳ, mới xuất hiện trên mạng xã hội vài tiếng đã được xem gần 1 triệu lượt. Nhiều cư dân mạng lại càng lo lắng cho người dân ở Thổ Nhĩ Kỳ. Nhưng sự thật về video này là thế nào?
Video kinh hoàng khi nhà cửa sập xuống trong động đất mạnh liên tiếp ở Thổ Nhĩ Kỳ và Syria

Video kinh hoàng khi nhà cửa sập xuống trong động đất mạnh liên tiếp ở Thổ Nhĩ Kỳ và Syria

HHT - Ít nhất 1.300 người đã thiệt mạng và 6.000 người đã bị thương trong trận động đất “kỷ lục” 7,8 độ Richter ảnh hưởng đến Thổ Nhĩ Kỳ và Syria vào sáng nay (6/2). Những video ghi lại cảnh nhà cửa sập xuống trong chớp mắt, vùi lấp mọi người ở bên trong, khiến ai nhìn thấy cũng phải sợ hãi. Một trận động đất cực mạnh nữa lại vừa xảy ra vào chiều nay, chỉ khoảng nửa ngày sau trận động đất đầu tiên.