Mất sổ hộ khẩu có được làm thẻ Căn cước công dân gắn chip không?

0:00 / 0:00
0:00
HHT - Về các loại hồ sơ cần mang theo khi làm căn cước công dân gắn chip, nhiều người đặt ra thắc mắc: Liệu mất sổ hộ khẩu có làm thẻ được không?

Căn cứ theo Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA hướng dẫn thi hành Điều 22 của Luật Căn cước công dân 2014 thì cán bộ tiếp nhận kiểm tra, đối chiếu thông tin từ Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư với toừ khai để xác định chính xác người cần cấp thẻ CCCD. Trường hợp công dân chưa có thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia thì xuất trình giấy tờ liên quan, ở đây là hộ khẩu.

Mất sổ hộ khẩu có được làm thẻ Căn cước công dân gắn chip không? ảnh 1

(Ảnh minh hoạ từ Internet)

Tuy nhiên, hiện tại Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư vẫn chưa hoàn thiện, vì vậy bắt buộc người dân phải mang sổ hộ khẩu theo để làm CCCD. Khi nào cơ sở dữ liệu quốc gia hoàn thiện, người dân sẽ không cần phải mang theo. Trường hợp mất sổ hộ khẩu thì phải đi làm lại theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA.

Mất sổ hộ khẩu có được làm thẻ Căn cước công dân gắn chip không? ảnh 5
Theo Thư viện pháp luật
MỚI - NÓNG

Có thể bạn quan tâm