Trường hợp nào sẽ bị phạt tiền nếu không đổi từ CMND sang thẻ Căn cước công dân gắn chip?

0:00 / 0:00
0:00
HHT - Hành vi không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi CMND sang thẻ Căn cước công dân gắn chip mới có thể bị phạt tiền lên tới 500.000 đồng.

Cụ thể, tại Điều 10 Dự thảo Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ; phòng, chống bạo lực gia đình (thay thế Nghị định 167/2013/NĐ-CP), Bộ Công an đề xuất tăng mức phạt đối với hành vi không thực hiện đúng quy định về cấp đổi CMND/CCCD. Cụ thể:

Điều 10: Vi phạm quy định về cấp, quản lý, sử dụng Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

...

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân.

Như vậy, hành vi không đổi CMND/CCCD (đối với những trường hợp bắt buộc phải đổi theo quy định) có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng.

Trường hợp nào sẽ bị phạt tiền nếu không đổi từ CMND sang thẻ Căn cước công dân gắn chip? ảnh 1

(Ảnh minh hoạ từ Internet)

Hiện nay, Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định các trường hợp phải làm thủ tục cấp đổi, cấp lại CMND (khi cấp đổi, cấp lại CNMD thì được cấp CCCD gắn chíp) như sau:

Điều 5: Đổi, cấp lại CMND/ Căn cước công dân

1. Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi CMND/ Căn cước công dân

a) CMND/ CCCD hết thời hạn sử dụng;

b) CMND/ CCCD hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2. Trường hợp bị mất CMND/ CCCD thì phải làm thủ tục cấp lại.

Trường hợp nào sẽ bị phạt tiền nếu không đổi từ CMND sang thẻ Căn cước công dân gắn chip? ảnh 5
Theo Thư viện Pháp luật
MỚI - NÓNG
Tấm bảng lạ mà fan ĐT Thụy Sĩ giơ cao trong trận với ĐT Đức có ý nghĩa gì?
Tấm bảng lạ mà fan ĐT Thụy Sĩ giơ cao trong trận với ĐT Đức có ý nghĩa gì?
HHT - ĐT Thụy Sĩ đã có một trận đấu khó tin khi suýt thắng ĐT Đức ở lượt cuối vòng bảng. Không chỉ các cầu thủ ĐT Thụy Sĩ gây bất ngờ, mà cổ động viên của họ trên khán đài cũng khiến nhiều người tò mò khi giơ cao một tấm bảng lạ. Tấm bảng đó có ý nghĩa gì và tại sao fan ĐT Thụy Sĩ lại cầm nó?

Có thể bạn quan tâm