Đề xuất Căn cước công dân gắn chip thay thẻ BHYT, làm CCCD sau 1/7 có được giảm lệ phí?

0:00 / 0:00
0:00
HHT - Mới đây, Bảo hiểm xã hội Việt Nam cho biết sẽ đề xuất các ngành chức năng cho phép dùng Căn cước công dân gắn chip thay thẻ bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh. Vậy người dân làm thẻ CCCD gắn chip sau ngày 1/7 có còn được giảm 50% lệ phí không?

Đề xuất dựa trên cơ sở ngày 1/7 tới hệ thống Cơ sở dữ liệu Quốc gia về dân cư chính thức vận hành. Bảo hiểm xã hội Việt Nam là cơ quan đầu tiên ngoài ngành công an được kết nối, xác thực dữ liệu với hệ thống này, và đã rà soát, đối chiếu 8,1 triệu thông tin cá nhân từ hệ thống dữ liệu dân cư.

Lộ trình chi tiết chưa được công bố, song theo lãnh đạo Bảo hiểm xã hội Việt Nam, các bệnh viện có thể đọc thông tin từ mã vạch QR Code trên căn cước công dân, sau đó gửi yêu cầu đến cơ quan bảo hiểm xã hội để đối chiếu, xác nhận thông tin. Khám chữa bệnh theo hình thức này giống như dùng thẻ bảo hiểm y tế giấy hoặc thẻ điện tử trên ứng dụng VssID.

Đề xuất Căn cước công dân gắn chip thay thẻ BHYT, làm CCCD sau 1/7 có được giảm lệ phí? ảnh 1

Hiện Bảo hiểm Y tế đang sử dụng mẫu thẻ giấy. (Ảnh minh hoạ từ Internet)

Bảo hiểm xã hội Việt Nam đang quản lý thông tin của toàn bộ người tham gia, thụ hưởng chế độ, chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế. Dữ liệu dân cư và dữ liệu bảo hiểm xã hội là 2 trong số 6 cơ sở dữ liệu quốc gia liên quan trực tiếp người dân được Chính phủ ưu tiên triển khai, tạo nền tảng phát triển Chính phủ điện tử và chuyển đổi số quốc gia.

Người dân đi khám chữa bệnh bảo hiểm y tế hiện có hai hình thức: Dùng thẻ giấy hoặc ảnh thẻ điện tử trên tài khoản VssID. Mẫu thẻ mới bằng giấy ép plastic được dùng trong khám chữa bệnh từ ngày 1/4 ở những tỉnh thành đã hết phôi cũ. Tỉnh nào còn phôi cũ thì tiếp tục in và người dân đi khám chữa bình thường.

Việc dùng ảnh thẻ trên tài khoản VssID được áp dụng từ ngày 1/6. Cơ sở khám chữa bệnh dùng đầu đọc để quét mã QR Code hoặc ghi trực tiếp số thẻ bảo hiểm y tế trên ứng dụng nếu không có đầu đọc. Người dùng phải có tài khoản trên ứng dụng VssID cài đặt trong điện thoại thông minh.

Trước đó, Bộ Tài chính cũng đã ban hành Thông tư 47/2021/TT-BTC quy định mức thu một số khoản phí, lệ phí nhằm hỗ trợ, tháo gỡ khó khăn cho đối tượng chịu ảnh hưởng bởi dịch COVID-19.

Theo đó, kể từ ngày 1/7/2021 đến hết ngày 31/12/2021, mức thu lệ phí cấp Căn cước công dân bằng 50% mức thu lệ phí quy định tại Điều 4 Thông tư 59/2019/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí cấp Căn cước công dân gắn chip. Cụ thể:

Đề xuất Căn cước công dân gắn chip thay thẻ BHYT, làm CCCD sau 1/7 có được giảm lệ phí? ảnh 2

Thông tư 47/2021/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 01/7/2021 đến hết ngày 31/12/2021.

Đề xuất Căn cước công dân gắn chip thay thẻ BHYT, làm CCCD sau 1/7 có được giảm lệ phí? ảnh 6
Theo Thư viện Pháp luật
MỚI - NÓNG
Lung linh ánh nến tri ân các Anh hùng liệt sỹ
Lung linh ánh nến tri ân các Anh hùng liệt sỹ
HHT - Cùng với nhiều hoạt động "Đền ơn đáp nghĩa", đoàn viên thanh niên cả nước đã dâng hương hoa, thắp nến tri ân tại các nghĩa trang, đền, đài tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ trên khắp cả nước; trên nhiều tài khoản mạng xã hội với tâm nguyện "đời đời nhớ ơn các anh hùng liệt sỹ".

Có thể bạn quan tâm

Cuốn sách “Tìm kiếm tự do” về cặp đôi Harry - Meghan: Bản cập nhật hé lộ thêm điều gì?

Cuốn sách “Tìm kiếm tự do” về cặp đôi Harry - Meghan: Bản cập nhật hé lộ thêm điều gì?

HHT - Cuốn sách “Tìm kiếm tự do” về cặp đôi Harry và Meghan đã tạo được nhiều tiếng vang từ khi mới ra mắt. Giờ đây, bản cập nhật của cuốn sách này lại sắp được tung ra, với những nội dung mới. Liệu những nội dung mới đó có lại gây ồn ào, hoặc lại đề cập đến Hoàng gia Anh?
Netizen thắc mắc khi Kate Middleton được ghi là “Công chúa” dù không có dòng dõi Hoàng gia

Netizen thắc mắc khi Kate Middleton được ghi là “Công chúa” dù không có dòng dõi Hoàng gia

HHT - Ai cũng biết tước vị của Kate Middleton là Nữ Công tước xứ Cambridge và điều này thì không ai phản đối. Nhưng mới đây, một loại giấy tờ được “khui” lại, cho thấy Kate được ghi là Công chúa (Princess). Mà đây là giấy do chính William xác nhận. Điều này khiến nhiều người thắc mắc, đặt câu hỏi rằng có phải William đã… tự phong tước vị cho vợ mình.